วิธีตอกตาไก่บนหนังวัว
ตาไก่ เป็นอะไหล่ที่มีลักษณะเป็นวงแหวน ใช้สำหรับครอบรูเพื่อเสริมสร้างความสวยงาม ปกปิดขอบของวัสดุที่หลุดรุ่ยหลังการเจาะรู และสร้างความแข็งแรงให้กับชิ้นงาน โดยสามารถใช้กับหลายวัสดุ ทั้งผ้า หนังแท้ หนังเทียม กระดาษ ฯลฯ ใช้ได้ทั้งกับงานฝีมือขนาดเล็กไปจนถึงขนาดใหญ่ เช่น ผ้าม่าน เป็นต้น
วันนี้เราจะมาเรียนรู้การตอกตาไก่กัน เริ่มที่อุปกรณ์ก่อนเลย
อุปกรณ์ที่ใช้ในการตอกตาไก่บนหนังวัว
- ตาไก่ (ตัวผู้-เมีย) เบอร์ตามที่ต้องการ
- ชุดตอกตาไก่ เบอร์เดียวกับตาไก่ที่ซื้อมา ประกอบด้วยตัวเจาะรู กับตัวตอกตาไก่และแท่นยึด
- ค้อน
- เขียงรองตอก
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/9DDAB2F4-6905-4D48-811C-0A7A2248473D-scaled.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/F2DBB97C-5326-4C84-A20C-311EDB855B5B-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/AnyConv.com__87EBA474-025E-4A4F-93AB-6AB62C59EA42.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/AnyConv.com__E96ED5C3-B6FC-47DB-B079-0B9C8EC50896.webp)
สำหรับในบทความนี้ ผมใช้ชุดตาไก่เบอร์ 10 นะครับ ก็ต้องซื้ออะไหล่ตาไก่ตัวผู้และตัวเมียให้ตรงตามเบอร์ชุดตอกด้วย แต่ละเบอร์ก็จะมีขนาดเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน หลายร้านมีขายชุดตอกครบทุกเบอร์เป็นเซทใหญ่ๆ ก็จะมีครบ ตอกได้ทุกเบอร์ เลยแนะนำให้ซื้อครบเซทเลยดีกว่า เวลาจะใช้เบอร์ต่างกันจะได้ตอกได้หมด
วิธีตอกตาไก่บนหนังวัว
- มาส์คตำแหน่งเจาะ แล้ววางแท่งเจาะให้ตรงตำแหน่ง จากนั้นใช้ค้อนตอกจนได้รูที่สวยงาม
- นำตาไก่ตัวผู้ (ด้านที่มีก้าน) สวมเข้าไปในรูโดยสวมจาก “ด้านถูก” หรือหน้าหนัง
- พลิกด้านท้องหนัง (ด้านผิด) หงายขึ้น แล้วนำไปวางบนแท่นยึดของชุดตอกตาไก่
- นำตาไก่ตัวเมียสวมเข้าไปในแท่งตอกตาไก่
- นำแท่งตอกตาไก่วางให้ตรงรูหนัง แล้วใช้ค้อนตอกแรงๆ และตอกย้ำจนแน่ใจว่าตาไก่แนบเข้าหากันสนิทและสวยงาม
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/AnyConv.com__4D7BA142-52F8-4AF8-9D59-95635D17E7C7-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/AnyConv.com__F71C34D2-9BEB-4F9B-B18B-1421EC7EB8E0-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/843B6E83-8CBD-4DEE-B02E-9BEDE29896BC-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/AFBFD937-0C74-40BF-8890-D50010FA22FD-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/37B420D9-D027-41FD-98EB-A701D5326B0F-scaled.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/8613F6B8-3D14-4DE4-A8BE-DDEC7DD04CDD-1024x1024.webp)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/ECB395B8-AA64-4990-9CFC-192B44092BE8-1024x1024.jpeg)
เพียงแค่นี้ เราก็จะได้ชิ้นงานที่สวยงาม เก็บขอบรุ่ยและเพิ่มความแข็งแรงในการใช้งานไปได้อีกยาวแค่เพียงตอกตาไก่ลงไป ลืมบอกไปว่า สีของตาไก่มีให้เลือกหลากหลายสี มีทั้งสีทอง สีเงิน และสีทองรมดำ แล้วแต่ความชอบของช่างหนังทุกคนเลยครับว่าอยากได้สีไหนมาเพิ่มความสวยงามให้กับผลงานเรา
ขอให้มีความสุขกับงานหนังวัวนะครับทุกท่าน 🙂