วิธีปอกหนังให้บางลง เพื่อลดความหนา เพิ่มความสวยงามให้กับชิ้นงาน
หนังวัวที่เราซื้อมานั้นมีความหนาที่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับชนิดของหนังและร้านที่เราซื้อในแต่ละร้าน ว่าได้หนังมาที่ความหนาเท่าไหร่
ในการผลิตชิ้นงานด้วยหนังวัวแท้นั้น ความหนาของหนังเป็นส่วนสำคัญอย่างมาก เพราะหนังที่มีความหนาแตกต่างกันก็ใช้สำหรับชิ้นงานที่ไม่เหมือนกัน.. หนังที่มีความหนามากๆ เหมาะกับชิ้นงานที่ต้องการความคงทน ไม่ต้องไปประกอบการเย็บที่ยุ่งยากมากเท่าไหร่ เช่น เข็มขัด ที่ยิ่งหนาก็ยิ่งสวย และแข็งแรง
ส่วนหนังที่มีความบางมากๆ และมีลักษณะไม่คงรูป ก็เหมาะกับการนำไปทำซับในกระเป๋า หรือนำไปทำกระเป๋าสะพาย กระเป๋าสตางค์ เพื่อทำให้ชิ้นงานไม่ดูเทอะทะ และน้ำหนักเบา เหมาะกับการใช้งาน
แล้วถ้าเราซื้อหนังมาแล้วมันหนามากไปล่ะ?
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/12AD021A-FEA3-4035-8B30-9C4F32329964.jpeg)
ในบางครั้งหนังที่เรามี มันหนามากกว่าที่เราต้องการ เราสามารถใช้ตัวปอกหนังเพื่อลดความหนาลงได้ครับ ซึ่งอุปกรณ์ในการปอกหนังมีหลายแบบ ทั้งแบบมีดและแบบเครื่องจักร แต่ถ้าเป็นแบบเครื่องจักรนั้นจะมีราคาแพง (หลักหมื่น) แล้วแต่ขนาดและแบรนด์ของเครื่อง แต่ถ้าเราใช้บ่อย ต้องการทุ่นแรงและลดเวลาทำงาน การใช้เครื่องจักรก็ตอบโจทย์ครับ แต่สำหรับในบทความนี้ผมจะมาแชร์วิธีการปอกหนังด้วยมีดและมือ
อุปกรณ์ที่ใช้ในการปอกหนังให้บางลง
- มีดปอกหนัง (Leather Skiving Knife)
- CMC หรือ GUM สำหรับการเก็บท้องหนัง
- ไม้ปาดกาว
- กระจกขัดท้องหนัง
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/8724BE32-2397-47D9-B25C-5445B6C343EE.jpeg)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/02/cmc8.jpg)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/02/cmc3.jpg)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/01/ABC63FB0-1BC1-4CA6-9EAB-76468493D011-scaled.jpg)
ขั้นตอนการปอกหนังให้บางลง
ไม่มีเทคนิคอะไรซับซ้อนเลยครับ แค่เราใช้มีดปอกหนังกดลงไปที่ท้องหนังทีละนิด ตัวใบมีดจะกินท้องหนังทีละนิดๆ คล้ายกับเวลาเราปอกมะม่วง
เราก็ทำแบบนี้จนทั่วชิ้นหนัง อาจจะใช้แรงเยอะหน่อยและอาจจะต้องทำหลายๆรอบ จนกว่าความหนาของหนังจะบางลงเท่าที่ต้องการและมีน้ำหนักเบาขึ้น
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/1B2333E5-CCB6-44E3-BDCB-B8D97A4806A0.jpeg)
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/4F7E637D-7CAA-4F65-A243-B1D4CB02A678.jpeg)
คำเตือน: พยายามใส่หน้ากากระหว่างปอกหนังนะครับ เพราะฝุ่นหนังอันตรายกับระบบทางเดินหายใจ ผมใช้เครื่องดูดฝุ่นหมั่นดูดเศษหนังในแต่ละรอบที่ปอกเลย เพราะป้องกันฝุ่นหนังฟุ้งกระจาย เลยอยากจะแนะนำให้เพื่อนๆช่างหนังซื้อที่ดูดฝุ่นอันเล็กๆติดไว้บนโต๊ะทำงานเลย เพราะระยะยาวคุ้มค่ากับร่างกายเราครับ
หรือถ้าไม่มีเครื่องดูดฝุ่นจริงๆ ก็อยากจะให้ทำงานในที่ๆมีอากาศถ่ายเท และหมั่นทำความสะอาดโต๊ะทำงานบ่อยๆ ไม่ให้เศษหนังฟุ้งกระจายจนเป็นอันตรายกับตัวเรา
เทคนิคแนะนำ: ผมมักจะปอกหนังก่อนตัดชิ้นงานจริง เพราะเวลาเราใช้มีดปอกหนังบางทีก็ใช้แรงเยอะ จนมันเผลอไปดึงชิ้นหนังให้ยืดออก ถ้าเราตัดหนังตามแบบทิ้งไว้แล้วค่อยปอก มันจะทำให้หนังชิ้นนั้นไม่ตรงตามแบบที่เราตัดไว้ครับ อาจจะเสียรูป เพราะฉะนั้นปอกก่อนค่อยตัดดีกว่านะครับ
ต่อไปหลังจากที่เราปอกหนัง และตัดชิ้นงานตามแบบแล้ว ท้องหนังหลังจากเราใช้มีดปอก มันจะหลุดลุ่ยพอสมควร และก็อาจมีเศษหนังหล่นลงมาเรื่อยๆ ถ้าเราใช้หนังนี้ไปทำกระเป๋าสตางค์ เวลาหยิบเงินหรือหยิบบัตรออกจากกระเป๋า พวกฝุ่นนี้ก็อาจจะติดบัตรหรือเงินไปด้วยคงจะไม่ดีเท่าไหร่
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/8535BA8B-EF0B-4790-8895-7B72B3B39B14-1024x1024.jpeg)
ดังนั้นเราก็ควรจะเก็บท้องหนังให้เรียบด้วย CMC หรือ GUM หลังปอกหนังเสร็จแล้ว
อ่านวิธีการเก็บท้องหนังด้วยCMC < ได้ที่บทความนี้เลยครับ
คำถามต่อไป คือ
ถ้าเราไม่ปอกหนัง แต่ใช้หนังหนาๆแบบนั้นไปเลย มันจะเป็นอะไรไหม?
คำตอบ คือ มันก็ไม่เป็นไรหรอกครับ มันก็ผลิตออกมาเป็นชิ้นงานได้เหมือนกัน
แต่ !!! ความสวยงามมันผิดกัน แถมบางทีการใช้งานก็ลำบากกว่าด้วย
![](https://tmleatherfriend.com/wp-content/uploads/2022/04/6B30C2E9-9857-412C-8EE4-ABF631519520-1024x1024.jpeg)
เพราะหนังที่หนากว่ามันมาพร้อมความเทอะทะ และน้ำหนักเยอะ ลำพังตัวกระเป๋าก็หนักแล้ว ถ้าเราใส่ของเข้าไปอีกคงเพิ่มภาระให้กับชีวิตแน่เลย
ดังนั้น เพื่อชีวิตที่ดีกว่าและความสวยงามแบบเนี้ยบสุดๆ ปอกหนังเถอะครับ!! สุดท้ายความคุ้มค่าในการลงทุนลงแรงนี้ก็จะส่งถึงมือลูกค้าแน่นอน
ขอให้มีความสุขกับการทำหนังนะครับ 🙂